ประมวลภาพ สมัคร ส.ส. ปาร์ตี้ลิสต์-ลุ้นจับเบอร์กันคึกคัก
![ประมวลภาพ สมัคร ส.ส. ปาร์ตี้ลิสต์-ลุ้นจับเบอร์กันคึกคัก ประมวลภาพ สมัคร ส.ส. ปาร์ตี้ลิสต์-ลุ้นจับเบอร์กันคึกคัก](/static/web/143152/a81c5966-e820-4f04-9f69-4a4b60bdea65-600.webp)
บรรยากาศภายในอาคารไอราวัตพัฒนา ศาลาว่าการกรุงเทพมหานคร ดินแดง เป็นสถานที่รับสมัครรับเลือกตั้งส.ส.แบบบัญชีรายชื่อ และการแจ้งรายชื่อบุคคลที่พรรคการเมืองมีมติจะเสนอที่ประชุมรัฐสภา เพื่อพิจารณาให้ความเห็นชอบแต่งตั้งเป็นนายกรัฐมนตรี
บรรยากาศภายในอาคารไอราวัตพัฒนา ศาลาว่าการกรุงเทพมหานคร ดินแดง เป็นสถานที่รับสมัครรับเลือกตั้งส.ส.แบบบัญชีรายชื่อ และการแจ้งรายชื่อบุคคลที่พรรคการเมืองมีมติจะเสนอที่ประชุมรัฐสภา เพื่อพิจารณาให้ความเห็นชอบแต่งตั้งเป็นนายกรัฐมนตรี
โดยให้หัวหน้าพรรคการเมือง หรือกรรมการบริหารพรรคการเมืองผู้ที่ได้รับมอบหมายเป็นหนังสือจากหัวหน้าพรรคการเมือง ยื่นบัญชีรายชื่อผู้สมัคร ส.ส.แบบบัญชีรายชื่อ พร้อมทั้งหลักฐานประกอบการสมัครของผู้สมัครแต่ละคนต่อคณะกรรมการการเลือกตั้ง หรือ กกต. ภายในห้องประชุมบางกอก ซึ่งอยู่ชั้นใต้ดินของอาคารไอราวัตพัฒนาศาลาว่าการกรุงเทพมหานคร เขตดินแดง
ซึ่งวันนี้ หัวหน้าพรรคและผู้บริหารพรรค ได้เดินทางมายื่นใบสมัครต่อ กกต. พร้อมเสนอรายชื่อแคนดิเดตนายกรัฐมนตรี ซึ่งไฮไลท์อยู่ที่การจับหมายเลขที่จะใช้ในการรณรงค์หาเสียง ซึ่งแน่นอนว่าทุกพรรคการเมืองคาดหวังที่จะได้รับหมายเลขสวย หมายเลขมงคล เพื่อสร้างความจดจำให้ประชาชนง่ายต่อการลงคะแนนให้กับพรรคของตัวเอง
ก่อนจะเริ่มการจับสลาก โดยการจับสลากจะแบ่งเป็น 2 รอบ คือ
1.ประธาน กกต. หรือผู้ที่ได้รับมอบหมาย เป็นผู้จับสลาก ชื่อพรรคการเมืองที่ถูกจับมาเป็นลำดับแรกจะถือว่าพรรคการเมืองนั้นเป็นผู้มีสิทธิจับสลากลำดับในการยื่นใบสมัครก่อน
2. การจับสลากครั้งที่สอง หัวหน้าพรรคการเมือง หรือผู้ที่ได้รับมอบหมายจะทำการจับสลากหมายเลขลำดับการยื่นบัญชีรายชื่อผู้สมัคร ซึ่งได้หมายเลขใดก็จะถือว่าเป็นหมายเลขประจำพรรคที่ใช้ในการหาเสียงทั้งนี้ หากในขั้นตอนการตรวจรับเอกสารและหลักฐาน พบว่าพรรคการเมืองใดมีปัญหาเกี่ยวกับเอกสารการสมัคร อาจจะต้องมีการคืนใบสมัคร ซึ่งจะส่งผลต่ออันดับการยื่นใบสมัครจากการจับสลาก ที่อาจจะขยับจากอันดับเดิมได้(เมื่อวันที่ 4 เม.ย.66)
ภาพโดย: ธนาชัย ประมาณพาณิชย์