กุ้ง สุทธิราช หวังปาฏิหาริย์ หลังน้องสาวป่วยไข้เลือดออกชนิดรุนแรง
กุ้ง สุทธิราช พร้อม จิ้งหรีดขาว วงศ์เทวัญ ตั้งโต๊ะแถลงข่าวอัปเดตอาการป่วยของ วิ วิรดา วงศ์เทวัญ หลังล้มป่วยด้วยโรคไข้เลือดออกชนิดรุนแรงและต้องพักรักษาอาการมานาน 13 วัน
กุ้ง สุทธิราช พร้อม จิ้งหรีดขาว วงศ์เทวัญ ตั้งโต๊ะแถลงข่าวอัปเดตอาการป่วยของ วิ วิรดา วงศ์เทวัญ หลังล้มป่วยด้วยโรคไข้เลือดออกชนิดรุนแรงและต้องพักรักษาอาการมานาน 13 วัน
กุ้ง สุทธิราช เผยว่า เริ่มต้นจากที่น้องมีอาการป่วยเมื่อวันที่ 24 ธันวาคม ซึ่งเจ้าตัวซื้อยากินเอง และมีไปฉีดยาที่คลีนิคในวันที่ 26 2 เข็ม แต่ก็ยังดีขึ้นพอตอนตี 3 คนดูแลเลยส่งน้องไปที่ รพ.เอกชนแห่งหนึ่ง ช่วงเที่ยงตนไปเยี่ยม เห็นน้องหลับตนเลยไปทำงานต่อ หลังจากนั้นได้รับสายว่าอีกฝ่ายอาการไม่ดี ตาลอย หมดสติไปปลุกไม่รู้สึกตัว ทางแพทย์วินิฉัยว่าเป็นไข้เลือดออกสายพันธ์เดงกิ ซึ่งทางทีมแพทย์เข้าดูแลและต้องใช้เครื่องช่วยหายใจ
ตนเลยได้ปรึกษาขอย้ายโรงพยาบาลเผื่อจะมีเครื่องมือที่ช่วยได้มากกว่า และในวันที่ 31 ก็ได้ย้าย มาที่รพ.บำรุงราษฎร์ หมอเช็กอาการก็ได้ทำการบอลลูนหัวใจ และได้สแกนสมอง เพราะมีอาการสมองบวม หมอแจ้งว่าตอนนี้คนไข้ยังไม่รู้สึกตัวและยังใช้ท่อช่วยหายใจ อยู่ในภาวะวิกฤตและมีภาวะแทรกซ้อน ซึ่งทางทีมแพทย์ยังต้องคอยมอนิเตอร์อย่างใกล้ชิดและอัปเดทอาการให้ญาติทราบวันต่อวัน ทางจิ้งหรีดขาว ก็ได้พาทางคุณแม่(แม่ชี)ไปทำบุญแทบทุกที่เพราะเชื่อเรื่องนี้ บางทีก็มีอะไรให้เราเห็นว่าดีขึ้น แต่ก็ยังทรงๆอยู่
ส่วนเรื่องกำลังใจตอนนี้ มันขึ้นลงๆตลอดเวลา เพราะห่วงการรักษาและอาการแต่ตนยังไม่หมดกำลังใจ ทางการแพทย์ก็ช่วยกันเต็มที่ สิ่งที่ตนทำได้คือพากันทำบุญ เพื่อให้น้องฟื้น แม่ก็บนว่าถ้าฟื้นก็จะบวชพร้อมกัน พอรอไม่ไหวเลยได้ตั้งใจบวชเลย รับเรายังมีหวังและไม่หมดหวังในปาฏิหาริย์
พร้อมฝากขอบคุณทุกกำลังใจ และทีมแพทย์ ครอบครัวเราทุกคนและแฟนๆก็ได้ส่งกำลังใจให้น้อง หวังพึ่งคุณหมอ เวลาตนไปหาน้องทุกครั้งก็ได้พูดให้น้องกลับมาให้ได้ เพราะทุกคนกำลังให้กำลังใจ ตนอยากให้น้องตื่นมาและรับรู้ถึงกำลังใจจากทุกคน ที่ โรงแรมเจดับบลิว แมริออท กรุงเทพฯ(เมื่อวันที่ 11 ม.ค.67)
ภาพโดย: ธนาชัย ประมาณพาณิชย์