"ชัชชาติ" มอบคำขวัญวันเด็กปี 2566 “เรียนอย่าแบด แซดอย่าบ่อยฯ”
![ชัชชาติ มอบคำขวัญวันเด็กปี 2566 “เรียนอย่าแบด แซดอย่าบ่อยฯ” ชัชชาติ มอบคำขวัญวันเด็กปี 2566 “เรียนอย่าแบด แซดอย่าบ่อยฯ”](/static/web/135766/22205aa3-5cc9-4572-8411-cde0d19d41c2-600.webp)
"ชัชชาติ" มอบคำขวัญวันเด็กประจำปี 2566 "เรียนอย่าแบด แซดอย่าบ่อย สู้อย่าถอย ค่อยๆ สร้างพลังใจ"
วันนี้ (11 ม.ค. 66) นายชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร (กทม.) มอบคำขวัญวันเด็ก ประจำปี 2566 ว่า "เรียนอย่าแบด แซดอย่าบ่อย สู้อย่าถอย ค่อยๆ สร้างพลังใจ"
สำหรับความหมายของคำขวัญวันเด็ก ประจำปี 66 นี้ นายชัชชาติ ให้คำอธิบายไว้ว่า
- เรียนอย่า Bad คือ ต้องตั้งใจเรียน การเรียนสำคัญ แต่อย่าเครียดมาก อย่างน้อยต้องเรียนไม่แย่ อย่าสอบตก มีความสุขกับการเรียน
- Sad อย่าบ่อย คือ อย่าเศร้ามาก อย่ากังวลมาก เศร้าได้แต่อย่าบ่อย ควรมองโลกในแง่ดี ปลอบใจเพื่อน เข้าใจเพื่อน
- สู้อย่าถอย คือ ต้องมีความมานะ อุตสาหะ
- ค่อยๆ สร้างพลังใจ คือ นอกจากพลังกายดีแล้ว ต้องสร้างพลังใจให้เข้มแข็งด้วย
"ผู้ใหญ่ทุกคนใน กทม. พร้อมสนับสนุนน้องๆ หลานๆ เด็กๆ ให้มีพลังใจเพื่อก้าวเป็นผู้ใหญ่ที่มีความสุข เป็นพลังสำคัญในอนาคต เป็นคำขวัญง่ายๆ อย่าไปดราม่ากัน พูดให้เด็กฟัง ก็ต้องเอาที่เด็กอยากฟัง ถ้าไปพูดเป็นคำกลอนมาก เขาอาจจะไม่อยากฟัง" ผู้ว่าฯ กทม.ระบุ
ข้อมูลจาก : ชัชชาติ สิทธิพันธุ์
ภาพจาก : ชัชชาติ สิทธิพันธุ์