หนังไทยสีสันจัดจ้านผลงานของ "วิศิษฏ์ ศาสนเที่ยง" “หมานคร”
![หนังไทยสีสันจัดจ้านผลงานของ วิศิษฏ์ ศาสนเที่ยง “หมานคร” หนังไทยสีสันจัดจ้านผลงานของ วิศิษฏ์ ศาสนเที่ยง “หมานคร”](/static/web/159781/e8f0ebe6-9fb1-4a34-8853-921c39a89233-600.webp)
หนังไทยเรื่องที่ 2 ของผู้กำกับฯ “วิศิษฏ์ ศาสนเที่ยง” ที่เคยสร้างชื่อมาแล้วจากหนังเรื่อง "ฟ้าทะลายโจร" โดยเรื่องนี้ยังคงสไตล์สีสันจัดจ้านฉูดฉาด เพียงแต่เรื่องราวไม่ย้อนยุคเหมือนเก่าเป็นเรื่องความรักร่วมสมัยของคนธรรมดาใน “หมานคร”
หมานคร จะเล่าเรื่องของ ป๊อด (จีน มหาสมุทร) หนุ่มบ้านนอกที่เข้ากรุงมาพร้อมกับคำทักของยายว่า "เข้ามาทำงานในกรุงเทพฯ ระวังจะมีหางงอกออกมาจากก้น" ป๊อดได้ทำงานเป็นพนักงานในโรงงานปลากระป๋อง แต่ก็ต้องลาออกเพราะไม่อยากตัดนิ้วตัวเองใส่กระป๋องอีกหน
จากนั้น ป๊อดสมัครเป็นพนักงานรักษาความปลอดภัย เขาหลงรัก "จิน" (จี๊ด แสงทอง) พนักงานทำความสะอาดซึ่งหมกมุ่นกับการทำความสะอาดและจัดระเบียบสิ่งของ เธอเข้ามาทำงานในกรุงเทพเพราะเชื่อว่าจะทำให้ตนเองอ่านหนังสือปกขาวเล่มหนึ่งที่ตกลงมาจากฟ้าออก
ภาพจากTrueVisions
ความโดดเด่นของภาพยนตร์ เรื่องนี้คือ เทคนิคพิเศษ และสไตล์ อันเป็นเอกลักษณ์ มีการปรับแต่งสีสันให้ฉูดฉาดจัดจ้านเกินจริง และนำเสนอเนื้อหาออกมาเป็นภาพในลักษณะเหนือจริง เช่น ฝนที่ตกลงมาเป็นหมวกกันน็อกทั่วทั้งฟ้า ภูเขาพลาสติกซึ่งสูงเทียมตึกระฟ้า ฯลฯ
หนังเรื่องนี้ ได้รับโอกาสให้ฉายในเทศกาลหนังต่างประเทศ ในหลายๆเทศกาล ความน่าดูคือมีลีลาจิกกัด เสียดสีผู้คนในเมืองใหญ่ โดยใช้สไตล์เหนือจริงมารองรับเนื้อหาของเรื่อง ซึ่งต้องบอกว่าดูเพลินตาดีมากๆ ทว่าหมานครในยุคนั้น อาจจะยังไม่ถูกจริตคนไทยในสมัยนั้น แต่หากใครที่ติดตามและชื่นชอบผลงานของผู้กำกับฯคนนี้ เรื่องนี้ก็มีดี และมีสไตล์เป็นของตัวเอง ที่คอหนังไม่ควรพลาดอีกเรื่อง