'เทนนิส พาณิภัค' นำทีมเทควันโดไทยลุยล่าแชมป์2รายการศึกยุโรป
!['เทนนิส พาณิภัค' นำทีมเทควันโดไทยลุยล่าแชมป์2รายการศึกยุโรป 'เทนนิส พาณิภัค' นำทีมเทควันโดไทยลุยล่าแชมป์2รายการศึกยุโรป](/static/web/140236/6e80281b-1b58-45e0-a827-6082620602c7-600.webp)
"เทนนิส" พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ นักเทควันโดหมายเลข 1 ของโลก นำทัพ 9 จอมเตะทีมชาติไทย ประเดิมแข่งขัน 2 รายการในรอบปี โดยเริ่มที่ "ดัตช์ โอเพ่น เทควันโด แชมเปี้ยนส์ชิพ" ประเทศเนเธอร์แลนด์ และ "จีทู เบลเยี่ยม โอเพ่น เทควันโด 2023" ก่อนกลับมาสู้ศึกซีเกมส์
วันนี้ (2 มี.ค. 66) ความเคลื่อนไหวของทีมเทควันโด ทีมชาติไทย ล่าสุดเมื่อวันที่ 2 มีนาคม มีการประกาศรายชื่อนักกีฬาเข้าร่วมการแข่งขัน 2 รายการแรก ประเดิมปี 2566 ในรายการ "ดัตช์ โอเพ่น เทควันโด แชมเปี้ยนส์ชิพ" ระหว่างวันที่ 11-12 มีนาคม ณ เมืองไฮน์โฮเฟ่น ประเทศเนเธอร์แลนด์ และ "จีทู เบลเยี่ยม โอเพ่น เทควันโด 2023" ระหว่างวันที่ 18-19 มีนาคม ณ เมืองลอมเมล ประเทศเบลเยี่ยม ก่อนกลับมาสู้ศึกซีเกมส์ที่กัมพูชา
สำหรับรายชื่อนักกีฬาหญิง 5 และชาย 4 คน ประกอบด้วย "เทนนิส" เรืออากาศตรีหญิง พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ รุ่น 49 กก.หญิง, ณัฐกล วาสนา รุ่น 46 กก.หญิง, กมลชนก สีเคน รุ่น 49 กก.หญิง, พรรณนภา หาญสุจินต์ รุ่น 57 กก.หญิง, ศศิกานต์ ทองจันทร์ รุ่น 62 กก.หญิง และชาย 4 คนคือ พรภวิษณ์ โตรื่น รุ่น 51 กก.ชาย, ณภัทร ศรีติมงคล รุ่น 63 กก.ชาย, นฤพล เทพเสน รุ่น 68 กก.ชาย และ แจ็ค วูดี้ เมลเซอร์ รุ่น 74 กก.ชาย
โดยทีมนักกีฬาจะเดินทางเข้าร่วมการแข่งขัน 2 รายการดังกล่าว ในระหว่างวันที่ 8-21 มี.ค 2566 สำหรับ "เทนนิส" เรืออากาศตรีหญิง พาณิภัค วงศ์พัฒนกิจ จะลงทำการแข่งขันเพียง 1 รายการ คือ "จีทู เบลเยี่ยม โอเพ่น เทควันโด 2023" ก่อนทีมเทควันโดจะกลับมาเตรียมพร้อมร่วมสู้ศึกในมหกรรมกีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 32 วันที่ 12-15 พ.ค. 2566 ที่ประเทศกัมพูชา