"อาทิตย์ ริว" เผยทั้งน้ำตา เหตุบาดแผลจากวงการบันเทิง
![อาทิตย์ ริว เผยทั้งน้ำตา เหตุบาดแผลจากวงการบันเทิง อาทิตย์ ริว เผยทั้งน้ำตา เหตุบาดแผลจากวงการบันเทิง](/static/web/138093/37d715e0-8281-4cab-8092-ef126ad4acc1-600.webp)
ผมบาดเจ็บกับวงการบันเทิงมา 20 ปี.. "อาทิตย์ ริว" เผยทั้งน้ำตาถึงเหตุการณ์ในอดีตที่ผ่านมา พร้อมขอบคุณแฟนๆที่ส่งกำลังใจมาให้ตลอด..
หลังจากมีกระแสเดากันไปต่างๆนานา ว่าหนุ่มปริศนาจากซูเปอร์สตาร์ยุค 90 สู่คนไร้บ้านกินนอนข้างถนน ล่าสุดก็ได้เฉลยแล้วว่าคนๆนั้นคือ อดีตพระเอกดังยุค 90 "อาทิตย์ ตั้งสวัสดิ์รัตน์" ชื่อเล่น "ริว" หรือ "อาทิตย์ ริว" ที่มีผลงานโด่งดังสร้างชื่อเสียงมากมาย อย่าง รักทะเล้น, วัยร้ายไฮสคูล, กาเหว่าที่บางเพลง, เทพธิดาโรงงาน ภาพยนตร์เรื่อง 303 กลัว/กล้า/อาฆาต และ เด็กเดน
ภาพจาก Facebook ริว อาทิตย์
โดยทางทีมข่าวได้ติดต่อเพื่อสอบถามและอัปเดตถึงสภาพจิตใจ และเหตุการณ์ต่างๆที่ผ่านมา รวมถึงเรื่องราวในอดีตที่สร้างบาดแผลไว้ ซึ่งทางเจ้าตัวก็ได้เผยว่า
"ตอนนี้สุขภาพดี ส่วนสภาพจิตใจก็ยังโอเค เพราะพึ่งสึกมาก็พยายามที่จะดิ้นรน ประคับประคองชีวิตให้อยู่รอด เหมือนคนที่ต้องสู้ชีวิต เริ่มจากอาชีพที่ง่ายๆ จากที่เมื่อก่อนเราซื้อของแพงๆ ตอนนี้ไปหาของมาขาย ขายก็ไม่ได้เอากำไรเยอะ ขอแค่มีค่ารถ ค่าเช่า ค่าลงทุน ค่ากิน ในแต่ละวันให้มันผ่านไป เพราะเมื่อก่อนเล่นละครจะได้เงินเยอะ เราก็ต้องหาอาชีพที่สุจริตทำ ตอนนี้ขายของอยู่ตรงตลาดเขตอยู่แถวๆลาดพร้าว 71"
ภาพจาก Facebook ริว อาทิตย์
"เราออกไปขายของก็เกือบทุกวัน รายได้อยู่ที่ประมาณ100-300 แล้วแต่วัน พอเรามีรายได้เราก็ช่วยอุดหนุนคนอื่น เพื่อให้เขามีรายได้ ตัวเราไม่มีบ้านเลยอยากให้คนอื่นสบายกว่าเรา คนที่นี่เหมือนพี่น้องที่คอยช่วยเหลือและดูแลกัน ถ้าเราขายดีเราก็จะไปเหมาไอติมแจกพ่อค้าแม่ค้า และก่อนที่จะมาขายเสื้อผ้ามือสอง เจ้าตัวได้เผยว่า ตอนแรกมาเดินเล่น เห็นว่ามีของเยอะแยะและราคาไม่แพง แล้วคนแถวนั้นเขาแจกเราก็เลยเอา"
ภาพจาก Facebook ริว อาทิตย์
โอกาสที่จะได้กลับมาโลดแล่นในวงการบันเทิง เจ้าตัวเผยทั้งน้ำตาว่า "บาดเจ็บกับข่าวที่หาว่าเราบ้า เราเพี้ยน เพราะมันมีผลกระทบต่อเรื่องงานและเรื่องชีวิตมา 20 ปี ซึ่งตอนนี้พวกเขาก็ยังคงพูดเรื่องแบบนี้อยู่ เราก็ไม่เคยไปแก้ตัวกับข่าว แล้วแต่คนจะคิดเลย ถึงจะมีประวัติรักษาในเรื่องอาการไบโพลาร์ หรืออารมณ์ 2 ขั้ว และบางอย่างก็ไม่อยากไปพาดพิงเหตุการณ์ที่ผ่านมาในเรื่องครอบครัว เพราะเขาก็อยู่สุขสบายแล้ว.."
"และการใช้ชีวิตให้มีความสุขสำหรับเราก็คือ การสวดมนต์ ไหว้พระ ทำบุญให้สบายใจ เราชอบไปวัด อย่างน้อยก็มีหลักธรรมเป็นเกราะป้องกันสิ่งที่ไม่ดีที่มากระทบจิตใจ พยายามรักษาสภาพจิตใจของเราให้ดี ไม่คิดไปถึงเรื่องเก่าๆ และการที่ปฏิเสธสื่อเพื่อให้สัมภาษณ์ในทุกๆครั้งก็เพราะว่าเรากลัว เราเคยโดนคนที่เรารัก สังคมที่เรารัก วงการที่เรารัก งานที่เรารัก เราโดนสื่อมวลชนกระหน่ำ ชีวิตเรามาพังเพราะข่าวแบบนี้"
พร้อมกับฝากถึงแฟนๆที่เคยติดตามผลงานว่า "ขอบคุณที่ให้กำลังใจกันมาทางเฟซบุ๊ก ขอบคุณที่เป็นห่วง ขอบคุณจริงๆ ขอดิ้นรนด้วยตัวเอง ถึงแม้เงินจะน้อยนิดแต่ก็สามารถทำประโยชน์ให้กับคนรอบข้างได้"