เครือซีพี จับมือ สถาบันฯปัญญาภิวัฒน์ ลงนาม MOU สนับสนุนหลักสูตรส่งเสริมผู้ดูเเลผู้สูงอายุ
![เครือซีพี จับมือ สถาบันฯปัญญาภิวัฒน์ ลงนาม MOU สนับสนุนหลักสูตรส่งเสริมผู้ดูเเลผู้สูงอายุ เครือซีพี จับมือ สถาบันฯปัญญาภิวัฒน์ ลงนาม MOU สนับสนุนหลักสูตรส่งเสริมผู้ดูเเลผู้สูงอายุ](/static/web/127052/dd21794e-d483-4e25-85f0-0be7de890249-600.webp)
มูลนิธิเจริญโภคภัณฑ์พัฒนาชีวิตชนบท จับมือ สถาบันการจัดการปัญญาภิวัฒน์ (PIM) ลงนาม MOU สนับสนุนการศึกษาหลักสูตรส่งเสริมผู้ดูเเลผู้สูงอายุสู่อาชีพบริบาล
นายจอมกิตติ ศิริกุล รองกรรมการผู้จัดการใหญ่อาวุโส ด้านพัฒนาความยั่งยืนภาครัฐและกิจการสัมพันธ์ เครือเจริญโภคภัณฑ์ และผู้ช่วยบริหารสำนักประธานคณะกรรมการบริหาร บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน) ในฐานะกรรมการมูลนิธิเจริญโภคภัณฑ์พัฒนาชีวิตชนบท เปิดเผยว่า มูลนิธิฯ ได้ก่อตั้งมา 35 ปี ได้รับนโยบายจากคุณธนินท์ เจียรวนนท์ ประธานอาวุโส เครือเจริญโภคภัณฑ์ ที่มุ่งปลูกฝังสร้างค่านิยม “ความกตัญญู” ให้ทุกกลุ่มธุรกิจของเครือซีพี ที่ไปดำเนินกิจการในแต่ละจังหวัดทั่วประเทศไทย ร่วมกับชุมชน ค้นหาผู้สูงอายุ ที่มีฐานะยากจน และถูกทอดทิ้งให้ได้รับการดูแล และมีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นตามความเหมาะสมตลอดอายุขัย ปัจจุบันมีผู้สูงอายุที่ได้รับการดูแลกว่า 500 คน ทั่วประเทศ และเมื่อปี 2562 มูลนิธิฯ ได้รับนโยบายให้ดำเนิน “โครงการพัฒนาอาชีพด้านการบริบาล” โดยการประสานความร่วมมือกับหน่วยงานภาครัฐ และภาคการศึกษาฝึกอาชีพให้แก่เยาวชน และผู้ที่สนใจ ในการฝึกอาชีพ เพิ่มพูนทักษะในงานบริบาล นำไปประกอบเป็นอาชีพเลี้ยงดูตนเองและครอบครัว