TNN online "ชมรมวิจารณ์บันเทิง" เปิดรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์ไทย ครั้งที่ 29

TNN ONLINE

ข่าวบันเทิง By TrueInside

"ชมรมวิจารณ์บันเทิง" เปิดรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์ไทย ครั้งที่ 29

ชมรมวิจารณ์บันเทิง เปิดรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์ไทย ครั้งที่ 29

อีกหนึ่งรางวัลที่มอบให้แก่บุคคลในวงการผลิตภาพยนตร์ของไทย ที่มีผลงานดีเด่นที่สุดในสาขาต่างๆ ในแต่ละปี โดยล่าสุดชมรมวิจารณ์บันเทิง ครั้งที่ 29 ประจำปี 2563 ได้เผยรายชื่อผู้เข้าชิงดังต่อไปนี้

รางวัลภาพยนตร์ไทย ชมรมวิจารณ์บันเทิง เป็นรางวัลที่มอบให้แก่บุคคลในวงการผลิตภาพยนตร์ของไทย ที่มีผลงานดีเด่นที่สุดในสาขาต่างๆ ในแต่ละปี โดยรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์ไทย ชมรมวิจารณ์บันเทิง ครั้งที่ 29 ประจำปี 2563 มีดังต่อไปนี้


ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่


“Forget Me Not”

- อำนวยการสร้างโดย จุฬญาณนนท์ ศิริผล (ศูนย์ศิลปะร่วมสมัยอาโอโมริ, เจแปนฟาวน์เดชั่น กรุงเทพฯ, บางกอก ซิตี้ซิตี้ แกลเลอรี่)


“Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่”

- อำนวยการสร้างโดย จาตุศม เตชะรัตนประเสริฐ, อนุธิดา ศิลาณรงค์ (สหมงคลฟิล์ม อินเตอร์เนชั่นแนล, เก็ทมอร์ ฟิล์ม)


“School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน”

- อำนวยการสร้างโดย นันทวัฒน์ จรัสเรืองนิล (อายดรอปเปอร์ ฟิลล์)


“กระบี่ ๒๕๖๒”

- อำนวยการสร้างโดย แม่น้ำ ชากะสิก, เบน ริเวอร์ส, อโนชา สุวิชากรพงศ์ (อิเล็คทริคอีล ฟิล์ม, Urth Film)


“ติดถ้ำ”

- อำนวยการสร้างโดย ณาตยา แวววีรคุปต์, ธนพล เลิศธนาผล (ไทยพีบีเอส)



...



ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม ได้แก่


“100 Times Reproduction of Democracy”

- อำนวยการสร้างโดย จุฬญาณนนท์ ศิริผล


“School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน”

– อำนวยการสร้างโดย นันทวัฒน์ จรัสเรืองนิล (อายดรอปเปอร์ ฟิลล์)


“ติดถ้ำ”

– อำนวยการสร้างโดย ณาตยา แวววีรคุปต์, ธนพล เลิศธนาผล (ไทยพีบีเอส)


...



ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่


จุฬญาณนนท์ ศิริผล

– “Forget Me Not”


ยรรยง คุรุอังกูร

– “Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่”


วรรจธนภูมิ ลายสุวรรณชัย

– “School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน”


เบน ริเวอร์ส, อโนชา สุวิชากรพงศ์

– “กระบี่ ๒๕๖๒”


พัฒนะ จิรวงศ์, อุรุพงษ์ รักษาสัตย์, โสภาวรรณ บุญนิมิตร, พีรชัย เกิดสินธุ์, ญาณิน พงศ์สุวรรณ

– “ติดถ้ำ”



...



นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่


พิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์ – “อ้าย..คนหล่อลวง”


พิยดา อัครเศรณี – “Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่”


ลัทธ์กมล ปิ่นโรจน์กีรติ – “คน ทรง ผี”


ศิรพันธ์ วัฒนจินดา – “กระบี่ ๒๕๖๒”


ษริกา สารทศิลป์ศุภา – “วอน (เธอ)”


...



นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม ได้แก่


จิรายุ ตันตระกูล – “คืนยุติ-ธรรม”


ณเดชน์ คูกิมิยะ – “อ้าย..คนหล่อลวง”


ต้นหน ตันติเวชกุล – “Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่”


มาริโอ้ เมาเร่อ – “Low Season สุขสันต์วันโสด”


ศุกลวัฒน์ คณารศ – “เลิฟยู โคกอีเกิ้ง”


...



นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม ได้แก่


คัทลียา แมคอินทอช – “อ้าย..คนหล่อลวง”


ณปภา ตันตระกูล – “อีเรียมซิ่ง”


พริมริน พัวรัตน์ – “กระบี่ ๒๕๖๒”


สวนีย์ อุทุมมา – “อีเรียมซิ่ง”


สุชาดา พูนพัฒนสุข – “คน ทรง ผี”


...



นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ได้แก่


ชาติชาย ชินศรี – “รักหนูมั้ย”


ธิติ มหาโยธารักษ์ – “อ้าย..คนหล่อลวง”


พงศธร จงวิลาส – “อ้าย..คนหล่อลวง”


พีรวิชญ์ อรรถชิตสถาพร – “วอน (เธอ)”


ภีมพล พาณิชย์ธํารง – “วอน (เธอ)”


...



บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่


“Forget Me Not” - จุฬญาณนนท์ ศิริผล


“Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่” - ธนบูรณ์ นันทดุสิต, พลสันต์ บุษบารติ, ฉัตรชัย หงส์ศิริกุล


“กระบี่ ๒๕๖๒” - เบน ริเวอร์ส, อโนชา สุวิชากรพงศ์


“รักหนูมั้ย” - ภูวเนตร สีชมภู, สุรศักดิ์ ป้องศร, บุญโชค ศรีคำ, ศุภณัฐ นามวงค์


“อัตภาวกาล” - ชนสรณ์ ชัยกิตติภรณ์


...



กำกับภาพยอดเยี่ยม ได้แก่


“Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่” - ภาเกล้า จิระอังกูรกุล


“School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน” - จิรเมธ โง้วศิริ, วรรจธนภูมิ ลายสุวรรณชัย


“กระบี่ ๒๕๖๒” - หมิง ไข่ เหลียง, เบน ริเวอร์ส


“ติดถ้ำ” - พัฒนะ จิรวงศ์, ไอศวรรย์ เตโชสกุลพาณิชย์, อุรุพงศ์ รักษาสัตย์, ธนกฤต ดวงมณีพร, ติณณ์ กายสอน, ณัฐพล วรนภา


“อัตภาวกาล” - สิรินยา อัมรินทร์


...



ลำดับภาพยอดเยี่ยม ได้แก่


“Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่” - เอกรินทร์ ทุ่งราช, มานุสส วรสิงห์


“School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน” - หรินทร์ แพทรงไทย


“กระบี่ ๒๕๖๒” - อาจรีย์ อึ๊งศรีวงษ์


“ติดถ้ำ” - พัฒนะ จิรวงศ์, อุรุพงศ์ รักษาสัตย์, อาจรีย์ อึ๊งศรีวงษ์, พีรชัย เกิดสินธุ์, โสภาวรรณ บุญนิมิตร, ปกรณ์ อยู่อินทร์


“อ้าย..คนหล่อลวง” - ปนายุ คุณวัลลี


...


ออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม ได้แก่


“Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่” - เต้ย จารุวาทีกุล, ภากร กิติวรา


“คน ทรง ผี” - บริษัท ทำ สตูดิโอ 19, กฤติญา อาริยวงศ์ษา


“รักหนูมั้ย” - สมรภูมิ ภักดีไทย, ปิติพงษ์ ลิ้มคุณากร


“หลวงพี่กะอีปอบ” - สุดเขตร ล้วนเจริญ, สุรศักดิ์ มหัทธนานนท์


“อีเรียมซิ่ง” - สันทัด ปานสมบัติ, นิมิตร์ โชติพ่วง


...



ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม ได้แก่


“Mother Gamer เกมเมอร์ เกมแม่” - ชัพวิชญ์ เต็มนิธิกุล, วุฒิพล อธิพงศ์กิจ


“School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน” - วุฒิพงศ์ ลี้ตระกูล


“คน ทรง ผี” - กิตติ เครือมณี


“ติดถ้ำ” - บฤงคพ วรอุไร, วุฒิพงศ์ ลี้ตระกูล


“อ้าย..คนหล่อลวง” - หัวลำโพงริดดิม, วิชญ วัฒนศัพท์


...



เพลงจากภาพยนตร์ยอดเยี่ยม ได้แก่


“กระบอกเสียง (freestyle)”

- School Town King แร็ปทะลุฝ้า ราชาไม่หยุดฝัน (ประพันธ์โดย อีเลฟเว่น ฟิงเกอร์, คนไท พูลลาภ aka. Doi Mountain)


“จากใจผู้สาวคนนี้”

- ไทบ้าน x BNK48 จากใจผู้สาวคนนี้ (ประพันธ์โดย แจ๋ม พลอยไพลิน, จินนี่ ภูไท)


“ติด”

- ติดถ้ำ (ประพันธ์โดย สายกลาง จินดาสุ, บฤงคพ วรอุไร)


“ยุติ-ธรรม”

- คืนยุติ-ธรรม (ประพันธ์โดย อิชณน์กร พึ่งเกียรติรัศมี, ตฤณสิษฐ์ สิริพิชญาศานต์, TaitosmitH)


“เรื่องของหัวใจ”

- Low Season สุขสันต์วันโสด (ประพันธ์โดย ณัฐวุฒิ ธุระวร)


...



นักทำหนังหน้าใหม่ยอดเยี่ยม ได้แก่


ธัชพงศ์ ศุภศรี

– “Classic Again จดหมาย สายฝน ร่มวิเศษ”


จุฬญาณนนท์ ศิริผล

– “Forget Me Not”


ภูวเนตร สีชมภู

– “รักหนูมั้ย”


สุโกสินทร์ อัครพัฒน์

– “วอน (เธอ)”


ชนสรณ์ ชัยกิตติภรณ์

– “อัตภาวกาล”


...



ภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม ระดับบุคคลทั่วไป ได้แก่


Diary of a Purse Fucker (ธีรภาส ว่องไพศาลกิจ)


Happy Birthday, Great Grandma (ปภาวี จิณสิทธิ์)


People on Sunday (ตุลพบ แสนเจริญ)


Shadow and Act (ไทกิ ศักดิ์พิสิษฐ์)


รักแรมทาง (Into the Heart of Darkness) (พชรกฤษณ์ โตอิ้ม)


อนินทรีย์แดง (รัชฏ์ภูมิ บุญบัญชาโชค)


...



ภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม ระดับนักเรียน-นักศึกษา ได้แก่


After a Long Walk, He Stands Still. (กันตาภัทร พุทธสุวรรณ)


Bonne en rouge (บุญรักษา สาแสง)


Last Year in a Refugee Camp (ดาโพ มรดกพนา)


กระดูกหมูตุ๋นยาจีน (Awkward Smile) (ธนกฤต กิตติอภิธาน)


เขาไม่เคยเป็นเธอ (He Was Never a She) (ณัฐกิตติ์ สุรทิณฑ์)


ดาววิกาล (เหมือนดาว กมลธรรม)


น้ำอมฤต (Elixir of Immortality) (วัชรพงษ์ ภูคำ)


พูนศุข (Phunsuk) (ณัฐวร สุริยสาร)


สุสานใต้ดิน (Underground Cemetery) (วิศรุต ศรีพุธสมบูรณ์)


หยดน้ำตารวมกันเป็นมหาสมุทร (Odalisque) (สิริภัช นมรักษ์)


......



ภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม ได้แก่


Mom Yong Benjawan (พัดชา อิทธิจารุกุล)


The Scala (อาทิตย์ อัสสรัตน์)


เดินทางโดยสวัสดิภาพ (Marriage and Burden) (อริสรา ธีรจิตต์)


ภูเขาฝังกลบ (Mountain of Trash) (พริมริน พัวรัตน์)


สูญหา (Lost in Connection) (ณัฐชนน ธัญญศรี)


อยู่ได้ที่ไหน (Here..Where) (พิสุทธิ์ ศรีหมอก)


...



ภาพยนตร์ทำเงินสูงสุดในรอบปี_2563 ได้แก่


อีเรียมซิ่ง

...

ภาพจาก Facebook Workpoint Entertainment


รางวัลเกียรติคุณแห่งความสำเร็จ (Lifetime Achievement Award) ได้แก่


มล.พันธุ์เทวนพ เทวกุล


...ภาพจาก IG actingclass_hmom



และสามารถติดตามการประกาศผลรางวัลได้ในวันศุกร์ที่ 17 ธันวาคม 2564 ที่ทรูอินไซด์ ที่แรกที่เดียว ในช่วง INSIDE NEWS TONIGHT และ เฟซบุ๊กแฟนเพจ True Inside HD ส่วนพิธีมอบรางวัลจะมีขึ้นในวันที่ 24 ธันวาคม ทาง FACEBOOK ชมรมวิจารณ์บันเทิง


ชมรมวิจารณ์บันเทิง เปิดรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์ไทย ครั้งที่ 29


ข่าวแนะนำ

ข่าวที่เกี่ยวข้อง