TNN online เปิดรายชื่อผลงานเข้ารอบตัดสิน รางวัล "นาฏราช ครั้งที่ 13" ประจำปี 2564

TNN ONLINE

ข่าวบันเทิง By TrueInside

เปิดรายชื่อผลงานเข้ารอบตัดสิน รางวัล "นาฏราช ครั้งที่ 13" ประจำปี 2564

เปิดรายชื่อผลงานเข้ารอบตัดสิน รางวัล นาฏราช ครั้งที่ 13 ประจำปี 2564

สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ จัดงานประกาศผลรางวัลนาฏราช ครั้งที่ 13 พร้อมเปิดรายชื่อผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน ประจำปี 2564

เนื่องด้วย สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ ได้จัดงานประกาศผลรางวัลนาฏราชครั้งที่ 13 ประจำปี 2564  ขึ้น เพื่อเป็นการสร้างมาตรฐานและยกระดับการตัดสินรางวัลด้านวิทยุโทรทัศน์ ส่งเสริมการให้สาระความรู้ควบคู่ความบันเทิง ตลอดจนสร้างกำลังใจให้กับคนทำงานในวิชาชีพนี้ต่อไป โดยการตัดสินผลรางวัลจะมาจากการร่วมลงคะแนนเสียงของคนในวิชาชีพวิทยุและโทรทัศน์ให้กับผลงานดีเด่นในด้านต่างๆ ซึ่งถือเป็นความภาคภูมิใจสูงสุดกับผู้ได้รับรางวัล 


โดยล่าสุดได้เปิดรายชื่อผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน รางวัลนาฎราช ครั้งที่ 13 ประจำปี 2564 นี้ และรายชื่อผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสินรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ 13 ประจำปี 2564 ประกาศโดยไม่เรียงตามลำดับคะแนน มีดังต่อไปนี้ 



รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 5 รางวัล

1. รางวัลสถานีเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

สถานีวิทยุลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก 

สถานีวิทยุลูกทุ่งรักไทย ๙๐

สถานีวิทยุกรีนเวฟ 106.5 เอฟเอ็ม

สถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน



2. รางวัลรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม

- รายการทันข่าว ทันกฎหมาย

- รายการ กรีนมอร์นิ่งโชว์

- รายการ 106 อาสากับทีมทนายความ

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน


3. รางวัลรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

- รายการ มิวสิคกูรู (Music Guru)

- รายการ แชทชาร์ทโชว์

- รายการ เสาร์-อาทิตย์ ฮิตเป็นพิเศษ

- รายการ พุธทอล์ค พุธโทร

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน



4. รางวัลผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม

- คุณสายชล เกียรติกังวาฬไกล

รายการ ชัยชนะแห่งการพัฒนา

- คุณนงวดี ถนิมมาลย์

รายการ เจาะลึกเศรษฐกิจ

- คุณภูวนาท คุนผลิน

รายการ กรีนมอร์นิ่งโชว์

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน



5.รางวัลผู้จัดรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม

- คุณผุสชา โทณะวณิก

รายการ มิวสิคกูรู ( Music Guru )

- คุณธเนศ สุขวัฒน์

รายการ มิวสิคกูรู ( Music Guru )

- คุณวุฒิเมศร์ ธีระศุภวาณิชย์ (DJ หน่อง)

รายการ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก

- คุณวรินดา คุปติธรรมกุล (DJ นางฟ้า)

รายการ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก

- คุณพัชร์วรัชญ์ เพ่งรุ่งเรืองวงษ์ (DJ ออย)

รายการลูกทุ่งรักไทย ๙๐

คุณนันทชัย เตชะศรีวิเชียร (DJ ปอ)

รายการ กรีนเวฟ 106.5 FM

- คุณศกุนตลาเทียนไพโรจน์ (DJ ต้นหอม)

รายการ พุธทอล์คพุธโทร

คุณพงศธร  จงวิลาส (DJ เผือก)

รายการ พุธทอล์คพุธโทร

คุณคณัชชัย สุนทรเสรีกุล(DJ หมี)

รายการ ลูกทุ่งมหานคร LTMFM 95 MHz



รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 13 รางวัล

1. รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม

- รายการไทยรัฐนิวส์โชว์

- รายการ เอาให้ชัด 

- รายการ เข้มข่าวค่ำ

- รายการ ข่าวค่ำ

- รายการ สนามข่าว 7 สี



2. รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม

- รายการ ข่าวใส่ใข่

- รายการคุยโขมงบ่าย 3 โมง

- รายการฟังหูไว้หู

รายการติ่งข่าว

รายการ แฉ




3. รางวัลรายการฮาร์ดทอล์คยอดเยี่ยม

- รายการ  คุยทะลุข่าว

- รายการ  คุยให้คิด

รายการ ถกไม่เถียง

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน



4. รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม

- คุณเขมสรณ์ หนูขาว  :  รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์ 

คุณกรุณา   บัวคำศรี  :  รายการ รอบโลกเดลี่

คุณกาลเวลา เสาเรือน: รายการตลาดข่าว workpoint

- คุณวันวิสาข์ทินวัฒน์:  รายการ ข่าวค่ำมิติใหม่

คุณศรีสุภางค์ธรรมาวุธ  :  รายการ เจาะประเด็นข่าว 7 HD



5. รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม

- คุณภาคภูมิพันธุ์สถิตย์  :  รายการ ไทยรัฐ นิวส์โชว์

- คุณเอกรัฐตะเคียนนุช:  รายการ เอาให้ชัด 

คุณสุภาพชาย บุตรจันทร์: รายการตลาดข่าว workpoint

คุณเจษฎา จี้สละ:  รายการ ข่าวค่ำมิติใหม่

คุณสวิตต์ ลีละพงศ์วัฒนา:  รายการ เจาะประเด็นข่าว 7 HD



6. รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม

- สกู๊ป “กะเหรี่ยงบางกลอย”

สกู๊ป "แผลในใจเหยื่อผกก.โจ้ กว่า 4 เดือน ไม่จางหาย"

สกู๊ป "เสาไฟกินรี"

สกู๊ป  "บ้านเอื้ออาทรร้างกลางเมือง"

สกู๊ป  "กยศ.ยื่นโอกาสการศึกษา หรือต้นเหตุสร้างหนี้ก้อนโต?"


7. รางวัลสารคดียอดเยี่ยม

- รายการ สารตั้งต้น:  ตอน ทรงเจ้า เข้าผี

รายการคนค้นฅน:  ตอน รังสิยา สามีสตรีเหล็ก

รายการย้อนรำลึก 105 ปี ตำนานหัวลำโพง

A day in the Wild:  ตอน ธรรมชาติเชื่อมโยงทุกสรรพสิ่ง

สารคดีคนจนเมือง:  ตอน ซอกหลืบเยาวราช


8. รางวัลผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม

- คุณวีรศักดิ์ นิลกลัด

รายการ แข่งขันฟุตบอลพรีเมียร์ลีกอังกฤษ (Premier League)

- คุณวีระพลเต็มโชติโกศล

รายการ แข่งขันฟุตบอลพรีเมียร์ลีกอังกฤษ (Premier League)

คุณอดิสรณ์ พึ่งยา

รายการ ถ่ายทอดสดฟุตบอล AFF Suzuki Cup 2020

คุณวาทิต ตรีครุธพันธุ์

รายการ ถ่ายทอดสดฟุตบอล AFF Suzuki Cup 2020

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน


9. รางวัลเกมโชว์ยอดเยี่ยม

- รายการ MasterChef Thailand Season 4 (มาสเตอร์เชฟ ประเทศไทย ซีซั่น 4)

รายการ MasterChef Celebrity Thailand Season 2 (มาสเตอร์เชฟ เซเลบริตี้ ประเทศไทย ซีซั่น 2)

รายการ GUESS MY AGE รู้หน้า ไม่รู้วัย

รายการ The Golden Song ซีซั่น3

รายการ หัวท้ายตายก่อน



10. รางวัลเทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม

- รายการ เปอร์สเปกทิฟ (Perspective)

รายการ เจาะใจ

รายการ Club Friday Show

รายการ ตัวต่อตัว

รายการ คุยแซ่บ Show



11. รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม


- รายการ รู้ไหม ใครโสด

รายการ SUPER 100 อัจฉริยะเกินร้อย

รายการ The Wall Song ร้องข้ามกำแพง

รายการ The Job

รายการ คชาภาพาไปดู



12.    รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม

รายการ SUPER10 อัจฉริยะพันธุ์จิ๋ว  :  ตอน น้องเมย์ วิทย์ 

- รายการ  ท้าให้อ่าน The Reading Hero  :  ตอน วัดแจ้งและวัดโพธิ์

รายการ  หม้อข้าวหม้อแกง :  ตอน ผักปลังผัดไข่

รายการเกมท้าภาษาไทย   :  ตอน ครอบครัวพรมทัศน์

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน



13. รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม

- คุณสุวิกรมอัมระนันทน์  :  รายการ เปอร์สเปกทิฟ (Perspective)

คุณสัญญาคุณากร :  รายการ เจาะใจ

คุณกิตติ เชี่ยววงศ์กุล:  รายการ รู้ไหม ใครโสด

ปัญญา นิรันดร์กุล:  รายการ ปัญญาปันสุข 

คุณชาคริต แย้มนาม:  รสชาติไทย



รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 11 รางวัล

1)  รางวัลละครยอดเยี่ยม

- วันทอง

- กระเช้าสีดา

เรือนร่มงิ้ว

- ตะวันตกดิน

- แม่เบี้ย


2) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม

- คุณสันต์ ศรีแก้วหล่อ

จาก ละครเรื่อง วันทอง


- คุณคฑาเทพ ไทยวานิช 

จาก ละครเรื่อง กระเช้าสีดา


คุณก้องเกียรติโขมศิริ

จาก ละครเรื่อง เรื่อง Let's Fight Ghost คู่ไฟท์ไฝว้ผี

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน



3)  รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

- คุณดาวิกา โฮร์เน่

จาก ละครเรื่อง วันทอง


- คุณวรนุช ภิรมย์ภักดี

จาก ละครเรื่อง กระเช้าสีดา


คุณสาวิกา  ไชยเดช

จาก ละครเรื่อง ลวง ฆ่า ล่า รัก 


คุณจีรนันท์ มะโนแจ่ม

จากละครเรื่อง ตะวันตกดิน


คุณทิสานาฏ ศรศึก

จาก ละครเรื่อง แม่เบี้ย



4)  รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

- คุณณวัฒน์ กุลรัตนรักษ์

จาก ละครเรื่อง วันทอง


คุณชาคริต แย้มนาม

จาก ละครเรื่อง วันทอง


คุณนิรุตติ์ ศิริจรรยา

จาก ละครเรื่อง TEA BOX ชายชรากับหมาบ้า


คุณเคลลี่ ธนะพัฒน์ 

จากละครเรื่อง เวราอาฆาต (The Retribution)


คุณกันตพงศ์ บำรุงรักษ์

จาก ละครเรื่อง แม่เบี้ย




5) รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

- คุณเรวิญานันท์ ทาเกิด 

จาก ละครเรื่อง วันทอง


คุณอัษฎาพรสิริวัฒน์ธนกุล

จาก ละครเรื่อง กระเช้าสีดา


คุณมรกตแสงทวีป

จาก ละครเรื่อง ตะวันตกดิน


คุณคะนึงนิจ จักรสมิทธานนท์

จาก ละครเรื่อง แม่เบี้ย

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน



6. รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

- คุณจิรายุ ตันตระกูล

จาก ละครเรื่อง กระเช้าสีดา


- คุณวิทยา วสุไกรไพศาล

จากละครเรื่อง เรือนร่มงิ้ว


คุณนิรุตติ์ ศิริจรรยา

จาก ละครเรื่อง ตะวันตกดิน


คุณชนกันต์พูนศิริวงศ์

จาก ละครเรื่อง หลงกลิ่นจันทน์


คุณณัฐพล ไรยวงค์

จาก ละครเรื่อง ทางเสือผ่าน



7. รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม

- วันทอง

โดย คุณพิมพ์มาดา พัฒนอลงกรณ์


- กระเช้าสีดา

โดย คุณศรุฑ สามงามแจ่ม


เรือนร่มงิ้ว

โดย คุณวรรณศร (วรรณมงคล คล่องเชิงศร)


Remember Youคือเธอ

โดย คุณฐิติพงศ์ ใช้สติ / คุณสรเทพ เวศวงศ์ษาทิพย์ และคุณอานุภาพ อนุวงษ์สังข์


Let's Eat รักล้นพุง

โดย คุณวลัยลักษณ์ สมจินดาและ คุณธันยธรณ์ ศิวานุเคราะห์



8. รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม

- เพลง สองใจ

ขับร้องโดย : คุณดา  เอ็นโดรฟิน

จากละครเรื่อง วันทอง


เพลง พิง

ขับร้องโดย : คุณนนท์  ธนนท์

จากละครเรื่อง กระเช้าสีดา


เพลง ใครคิดถึง

ขับร้องโดย : คุณธงไชย แมคอินไตย์

จากละครเรื่อง วิมานทราย

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน



9. รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม

- Club Friday The Series (คลับฟรายเดย์ เดอะ ซีรีส์)

เป็นต่อ 2021

สุภาพบุรุษสุดซอย 2021

Drama for All 

อังคารคลุมโปง เดอะ ซีรีส์



10. รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม

- ดงพญาเย็น

โดย คุณพรศิวะ พานิชปรีชา


- วันทอง

โดย คุณจิรเดช ทัศนศร


พระจันทร์แดง

โดย คุณจิรเดช ทัศนศร

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน



11. รางวัลออกแบบคอมพิวเตอร์กราฟิกยอดเยี่ยม

- ดงพญาเย็น

วันทอง

พระจันทร์แดง

Let's Fight Ghost คู่ไฟท์ไฝว้ผี

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน



รางวัลประเภทละครและซีรีส์ แพลตฟอร์มออนไลน์ จำนวน 5 รางวัล

1) รางวัลละครและซีรีส์ยอดเยี่ยม

เดอะ เดบิวต์..อวสานไอดอล (The Debut)

เล่ห์แค้น (The Revenge)

แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)

เด็กใหม่ ซีซั่น2

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน



2)  รางวัลบท Originalละครและซีรีส์ยอดเยี่ยม

เดอะ เดบิวต์..อวสานไอดอล (The Debut)

เล่ห์แค้น (The Revenge)

- แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน



3)  รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (แพลตฟอร์มออนไลน์)

คุณชานน สันตินธรกุล 

จาก ละครเรื่อง เล่ห์แค้น (The Revenge)

คุณพุฒิพงศ์ อัสสรัตนกุล 

จาก ละครเรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)

คุณกฤษฏ์ อำนวยเดชกร

จาก ละครเรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน



4)  รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (แพลตฟอร์มออนไลน์)

คุณณัฐสิทธิ์ โกฏิมนัสวนิชย์ 

จาก ละครเรื่อง เดอะ เดบิวต์..อวสานไอดอล (The Debut)

คุณวรวุฒิ นิยมทรัพย์ 

จาก ละครเรื่อง เล่ห์แค้น (The Revenge)

คุณชัชชวิศ เตชะรักษ์พงศ์

จาก ละครเรื่อง เล่ห์แค้น (The Revenge)

- คุณภัทร เอกแสงกุล

จาก ละครเรื่อง เล่ห์แค้น (The Revenge)

คุณโอบนิธิ วิวรรธนวรางค์

จาก ละครเรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)



5)  รางวัลDrama Series of The Year

7 Project

จาก บริษัทไอ-ฉีอี้ อินเตอร์เนชั่นแนล (ประเทศไทย) จำกัด

เดอะ เดบิวต์..อวสานไอดอล (The Debut)

จาก บริษัท เทนเซ็นต์ (ประเทศไทย) จำกัด 

เล่ห์แค้น (The Revenge)

จาก บริษัท เทนเซ็นต์ (ประเทศไทย) จำกัด 

แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)

จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัดและ บริษัท ไลน์คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัด

หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน


เปิดรายชื่อผลงานเข้ารอบตัดสิน รางวัล นาฏราช ครั้งที่ 13 ประจำปี 2564

ภาพจาก True Inside / IG nuneworanuch / IG pongnawat / IG kellytanapat / IG davikah

ข่าวแนะนำ

ข่าวที่เกี่ยวข้อง