เปิดรายชื่อผลงานเข้ารอบตัดสิน รางวัล "นาฏราช ครั้งที่ 13" ประจำปี 2564
สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ จัดงานประกาศผลรางวัลนาฏราช ครั้งที่ 13 พร้อมเปิดรายชื่อผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน ประจำปี 2564
เนื่องด้วย สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ ได้จัดงานประกาศผลรางวัลนาฏราชครั้งที่ 13 ประจำปี 2564 ขึ้น เพื่อเป็นการสร้างมาตรฐานและยกระดับการตัดสินรางวัลด้านวิทยุโทรทัศน์ ส่งเสริมการให้สาระความรู้ควบคู่ความบันเทิง ตลอดจนสร้างกำลังใจให้กับคนทำงานในวิชาชีพนี้ต่อไป โดยการตัดสินผลรางวัลจะมาจากการร่วมลงคะแนนเสียงของคนในวิชาชีพวิทยุและโทรทัศน์ให้กับผลงานดีเด่นในด้านต่างๆ ซึ่งถือเป็นความภาคภูมิใจสูงสุดกับผู้ได้รับรางวัล
โดยล่าสุดได้เปิดรายชื่อผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน รางวัลนาฎราช ครั้งที่ 13 ประจำปี 2564 นี้ และรายชื่อผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสินรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ 13 ประจำปี 2564 ประกาศโดยไม่เรียงตามลำดับคะแนน มีดังต่อไปนี้
รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 5 รางวัล
1. รางวัลสถานีเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม
- สถานีวิทยุลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก
- สถานีวิทยุลูกทุ่งรักไทย ๙๐
- สถานีวิทยุกรีนเวฟ 106.5 เอฟเอ็ม
- สถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
2. รางวัลรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
- รายการทันข่าว ทันกฎหมาย
- รายการ กรีนมอร์นิ่งโชว์
- รายการ 106 อาสากับทีมทนายความ
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
3. รางวัลรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม
- รายการ มิวสิคกูรู (Music Guru)
- รายการ แชทชาร์ทโชว์
- รายการ เสาร์-อาทิตย์ ฮิตเป็นพิเศษ
- รายการ พุธทอล์ค พุธโทร
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
4. รางวัลผู้จัดรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
- คุณสายชล เกียรติกังวาฬไกล
รายการ ชัยชนะแห่งการพัฒนา
- คุณนงวดี ถนิมมาลย์
รายการ เจาะลึกเศรษฐกิจ
- คุณภูวนาท คุนผลิน
รายการ กรีนมอร์นิ่งโชว์
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
5.รางวัลผู้จัดรายการเพลงและบันเทิงยอดเยี่ยม
- คุณผุสชา โทณะวณิก
รายการ มิวสิคกูรู ( Music Guru )
- คุณธเนศ สุขวัฒน์
รายการ มิวสิคกูรู ( Music Guru )
- คุณวุฒิเมศร์ ธีระศุภวาณิชย์ (DJ หน่อง)
รายการ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก
- คุณวรินดา คุปติธรรมกุล (DJ นางฟ้า)
รายการ ลูกทุ่งเน็ตเวิร์ก
- คุณพัชร์วรัชญ์ เพ่งรุ่งเรืองวงษ์ (DJ ออย)
รายการลูกทุ่งรักไทย ๙๐
- คุณนันทชัย เตชะศรีวิเชียร (DJ ปอ)
รายการ กรีนเวฟ 106.5 FM
- คุณศกุนตลาเทียนไพโรจน์ (DJ ต้นหอม)
รายการ พุธทอล์คพุธโทร
- คุณพงศธร จงวิลาส (DJ เผือก)
รายการ พุธทอล์คพุธโทร
- คุณคณัชชัย สุนทรเสรีกุล(DJ หมี)
รายการ ลูกทุ่งมหานคร LTMFM 95 MHz
รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 13 รางวัล
1. รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม
- รายการไทยรัฐนิวส์โชว์
- รายการ เอาให้ชัด
- รายการ เข้มข่าวค่ำ
- รายการ ข่าวค่ำ
- รายการ สนามข่าว 7 สี
2. รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม
- รายการ ข่าวใส่ใข่
- รายการคุยโขมงบ่าย 3 โมง
- รายการฟังหูไว้หู
- รายการติ่งข่าว
- รายการ แฉ
3. รางวัลรายการฮาร์ดทอล์คยอดเยี่ยม
- รายการ คุยทะลุข่าว
- รายการ คุยให้คิด
- รายการ ถกไม่เถียง
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
4. รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม
- คุณเขมสรณ์ หนูขาว : รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์
- คุณกรุณา บัวคำศรี : รายการ รอบโลกเดลี่
- คุณกาลเวลา เสาเรือน: รายการตลาดข่าว workpoint
- คุณวันวิสาข์ทินวัฒน์: รายการ ข่าวค่ำมิติใหม่
- คุณศรีสุภางค์ธรรมาวุธ : รายการ เจาะประเด็นข่าว 7 HD
5. รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม
- คุณภาคภูมิพันธุ์สถิตย์ : รายการ ไทยรัฐ นิวส์โชว์
- คุณเอกรัฐตะเคียนนุช: รายการ เอาให้ชัด
- คุณสุภาพชาย บุตรจันทร์: รายการตลาดข่าว workpoint
- คุณเจษฎา จี้สละ: รายการ ข่าวค่ำมิติใหม่
- คุณสวิตต์ ลีละพงศ์วัฒนา: รายการ เจาะประเด็นข่าว 7 HD
6. รางวัลสกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม
- สกู๊ป “กะเหรี่ยงบางกลอย”
- สกู๊ป "แผลในใจเหยื่อผกก.โจ้ กว่า 4 เดือน ไม่จางหาย"
- สกู๊ป "เสาไฟกินรี"
- สกู๊ป "บ้านเอื้ออาทรร้างกลางเมือง"
- สกู๊ป "กยศ.ยื่นโอกาสการศึกษา หรือต้นเหตุสร้างหนี้ก้อนโต?"
7. รางวัลสารคดียอดเยี่ยม
- รายการ สารตั้งต้น: ตอน ทรงเจ้า เข้าผี
- รายการคนค้นฅน: ตอน รังสิยา สามีสตรีเหล็ก
- รายการย้อนรำลึก 105 ปี ตำนานหัวลำโพง
- A day in the Wild: ตอน ธรรมชาติเชื่อมโยงทุกสรรพสิ่ง
- สารคดีคนจนเมือง: ตอน ซอกหลืบเยาวราช
8. รางวัลผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม
- คุณวีรศักดิ์ นิลกลัด
รายการ แข่งขันฟุตบอลพรีเมียร์ลีกอังกฤษ (Premier League)
- คุณวีระพลเต็มโชติโกศล
รายการ แข่งขันฟุตบอลพรีเมียร์ลีกอังกฤษ (Premier League)
- คุณอดิสรณ์ พึ่งยา
รายการ ถ่ายทอดสดฟุตบอล AFF Suzuki Cup 2020
- คุณวาทิต ตรีครุธพันธุ์
รายการ ถ่ายทอดสดฟุตบอล AFF Suzuki Cup 2020
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
9. รางวัลเกมโชว์ยอดเยี่ยม
- รายการ MasterChef Thailand Season 4 (มาสเตอร์เชฟ ประเทศไทย ซีซั่น 4)
- รายการ MasterChef Celebrity Thailand Season 2 (มาสเตอร์เชฟ เซเลบริตี้ ประเทศไทย ซีซั่น 2)
- รายการ GUESS MY AGE รู้หน้า ไม่รู้วัย
- รายการ The Golden Song ซีซั่น3
- รายการ หัวท้ายตายก่อน
10. รางวัลเทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม
- รายการ เปอร์สเปกทิฟ (Perspective)
- รายการ เจาะใจ
- รายการ Club Friday Show
- รายการ ตัวต่อตัว
- รายการ คุยแซ่บ Show
11. รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม
- รายการ รู้ไหม ใครโสด
- รายการ SUPER 100 อัจฉริยะเกินร้อย
- รายการ The Wall Song ร้องข้ามกำแพง
- รายการ The Job
- รายการ คชาภาพาไปดู
12. รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม
- รายการ SUPER10 อัจฉริยะพันธุ์จิ๋ว : ตอน น้องเมย์ วิทย์
- รายการ ท้าให้อ่าน The Reading Hero : ตอน วัดแจ้งและวัดโพธิ์
- รายการ หม้อข้าวหม้อแกง : ตอน ผักปลังผัดไข่
- รายการเกมท้าภาษาไทย : ตอน ครอบครัวพรมทัศน์
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
13. รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม
- คุณสุวิกรมอัมระนันทน์ : รายการ เปอร์สเปกทิฟ (Perspective)
- คุณสัญญาคุณากร : รายการ เจาะใจ
- คุณกิตติ เชี่ยววงศ์กุล: รายการ รู้ไหม ใครโสด
- ปัญญา นิรันดร์กุล: รายการ ปัญญาปันสุข
- คุณชาคริต แย้มนาม: รสชาติไทย
รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 11 รางวัล
1) รางวัลละครยอดเยี่ยม
- วันทอง
- กระเช้าสีดา
- เรือนร่มงิ้ว
- ตะวันตกดิน
- แม่เบี้ย
2) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม
- คุณสันต์ ศรีแก้วหล่อ
จาก ละครเรื่อง วันทอง
- คุณคฑาเทพ ไทยวานิช
จาก ละครเรื่อง กระเช้าสีดา
- คุณก้องเกียรติโขมศิริ
จาก ละครเรื่อง เรื่อง Let's Fight Ghost คู่ไฟท์ไฝว้ผี
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
3) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
- คุณดาวิกา โฮร์เน่
จาก ละครเรื่อง วันทอง
- คุณวรนุช ภิรมย์ภักดี
จาก ละครเรื่อง กระเช้าสีดา
- คุณสาวิกา ไชยเดช
จาก ละครเรื่อง ลวง ฆ่า ล่า รัก
- คุณจีรนันท์ มะโนแจ่ม
จากละครเรื่อง ตะวันตกดิน
- คุณทิสานาฏ ศรศึก
จาก ละครเรื่อง แม่เบี้ย
4) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
- คุณณวัฒน์ กุลรัตนรักษ์
จาก ละครเรื่อง วันทอง
- คุณชาคริต แย้มนาม
จาก ละครเรื่อง วันทอง
- คุณนิรุตติ์ ศิริจรรยา
จาก ละครเรื่อง TEA BOX ชายชรากับหมาบ้า
- คุณเคลลี่ ธนะพัฒน์
จากละครเรื่อง เวราอาฆาต (The Retribution)
- คุณกันตพงศ์ บำรุงรักษ์
จาก ละครเรื่อง แม่เบี้ย
5) รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
- คุณเรวิญานันท์ ทาเกิด
จาก ละครเรื่อง วันทอง
- คุณอัษฎาพรสิริวัฒน์ธนกุล
จาก ละครเรื่อง กระเช้าสีดา
- คุณมรกตแสงทวีป
จาก ละครเรื่อง ตะวันตกดิน
- คุณคะนึงนิจ จักรสมิทธานนท์
จาก ละครเรื่อง แม่เบี้ย
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
6. รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
- คุณจิรายุ ตันตระกูล
จาก ละครเรื่อง กระเช้าสีดา
- คุณวิทยา วสุไกรไพศาล
จากละครเรื่อง เรือนร่มงิ้ว
- คุณนิรุตติ์ ศิริจรรยา
จาก ละครเรื่อง ตะวันตกดิน
- คุณชนกันต์พูนศิริวงศ์
จาก ละครเรื่อง หลงกลิ่นจันทน์
- คุณณัฐพล ไรยวงค์
จาก ละครเรื่อง ทางเสือผ่าน
7. รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
- วันทอง
โดย คุณพิมพ์มาดา พัฒนอลงกรณ์
- กระเช้าสีดา
โดย คุณศรุฑ สามงามแจ่ม
- เรือนร่มงิ้ว
โดย คุณวรรณศร (วรรณมงคล คล่องเชิงศร)
- Remember Youคือเธอ
โดย คุณฐิติพงศ์ ใช้สติ / คุณสรเทพ เวศวงศ์ษาทิพย์ และคุณอานุภาพ อนุวงษ์สังข์
- Let's Eat รักล้นพุง
โดย คุณวลัยลักษณ์ สมจินดาและ คุณธันยธรณ์ ศิวานุเคราะห์
8. รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม
- เพลง สองใจ
ขับร้องโดย : คุณดา เอ็นโดรฟิน
จากละครเรื่อง วันทอง
- เพลง พิง
ขับร้องโดย : คุณนนท์ ธนนท์
จากละครเรื่อง กระเช้าสีดา
- เพลง ใครคิดถึง
ขับร้องโดย : คุณธงไชย แมคอินไตย์
จากละครเรื่อง วิมานทราย
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
9. รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม
- Club Friday The Series (คลับฟรายเดย์ เดอะ ซีรีส์)
- เป็นต่อ 2021
- สุภาพบุรุษสุดซอย 2021
- Drama for All
- อังคารคลุมโปง เดอะ ซีรีส์
10. รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
- ดงพญาเย็น
โดย คุณพรศิวะ พานิชปรีชา
- วันทอง
โดย คุณจิรเดช ทัศนศร
- พระจันทร์แดง
โดย คุณจิรเดช ทัศนศร
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
11. รางวัลออกแบบคอมพิวเตอร์กราฟิกยอดเยี่ยม
- ดงพญาเย็น
- วันทอง
- พระจันทร์แดง
- Let's Fight Ghost คู่ไฟท์ไฝว้ผี
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
รางวัลประเภทละครและซีรีส์ แพลตฟอร์มออนไลน์ จำนวน 5 รางวัล
1) รางวัลละครและซีรีส์ยอดเยี่ยม
- เดอะ เดบิวต์..อวสานไอดอล (The Debut)
- เล่ห์แค้น (The Revenge)
- แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)
- เด็กใหม่ ซีซั่น2
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
2) รางวัลบท Originalละครและซีรีส์ยอดเยี่ยม
- เดอะ เดบิวต์..อวสานไอดอล (The Debut)
- เล่ห์แค้น (The Revenge)
- แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
3) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม (แพลตฟอร์มออนไลน์)
- คุณชานน สันตินธรกุล
จาก ละครเรื่อง เล่ห์แค้น (The Revenge)
- คุณพุฒิพงศ์ อัสสรัตนกุล
จาก ละครเรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)
- คุณกฤษฏ์ อำนวยเดชกร
จาก ละครเรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 3 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
4) รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม (แพลตฟอร์มออนไลน์)
- คุณณัฐสิทธิ์ โกฏิมนัสวนิชย์
จาก ละครเรื่อง เดอะ เดบิวต์..อวสานไอดอล (The Debut)
- คุณวรวุฒิ นิยมทรัพย์
จาก ละครเรื่อง เล่ห์แค้น (The Revenge)
- คุณชัชชวิศ เตชะรักษ์พงศ์
จาก ละครเรื่อง เล่ห์แค้น (The Revenge)
- คุณภัทร เอกแสงกุล
จาก ละครเรื่อง เล่ห์แค้น (The Revenge)
- คุณโอบนิธิ วิวรรธนวรางค์
จาก ละครเรื่อง แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)
5) รางวัลDrama Series of The Year
- 7 Project
จาก บริษัทไอ-ฉีอี้ อินเตอร์เนชั่นแนล (ประเทศไทย) จำกัด
- เดอะ เดบิวต์..อวสานไอดอล (The Debut)
จาก บริษัท เทนเซ็นต์ (ประเทศไทย) จำกัด
- เล่ห์แค้น (The Revenge)
จาก บริษัท เทนเซ็นต์ (ประเทศไทย) จำกัด
- แปลรักฉันด้วยใจเธอ Part 2 (I Promised You The Moon)
จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัดและ บริษัท ไลน์คอมพานี (ประเทศไทย) จำกัด
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน
ภาพจาก True Inside / IG nuneworanuch / IG pongnawat / IG kellytanapat / IG davikah